शासनाच्या योजना

शेतकऱ्यांना मिळणारा का ? पीकविमा 2020रिलायन्स इन्शुरन्सने नाकारला पीक विमा म्हणे /pikvima 2020

Written by aamhishetkaree

रिलायन्स इन्शुरन्सने नाकारला पीक विमा म्हणे, अतिवृष्टीने नव्हे तर प्रभावित झाल्याने पिकांचे नुकसान pikvima 2020

संग्रामपुर दि.२४ । अतिवृष्टीने झालेल्या पीक शेतकऱ्यांना उत्तर देताना कंपनीने नुकसानीची भरपाई देण्यासाठी स्पष्ट केले की, प्रधानमंत्री पिक विमा असमर्थता दाखवत अंबानींच्या योजनेच्या सुपारीत मार्गदर्शक सुचनेनुसार रिलायन्स जनरल इन्शुरन्स कंपनीने स्थानिक नैसर्गिक आपत्तीअंतर्गत हात झटकले आहेत. पिकांचीविमा संरक्षीत क्षेत्र जलमय झाल्यास अतिवृष्टीमुळे हानी झाली नाही तर भुस्खलन, गारपीट, उगफुटी अथवा वीज
प्रभावित पीक अर्थात रोगराईने कोसळल्यामुळे नुकसान झाल्यास ते नुकसान झाल्याचा जावईशोध लावत शेतकऱ्यांचे मोठे नुकसान झाले असून यात रिलायन्स जनरल इन्शुरंस कंपनी वैयक्तीक स्तरावर पंचनामे करून निक्षित शेतकऱ्यांना विमा नाकारण्यात आला शेतकरी आर्थिक संकटात सापडले लिमीटेडचा सुध्दा समावेश आहे. करण्यात येणार आहे. यामुळे आम्हीआहे.

गेल्या दोन महिन्यात राज्यासह आहेत. अशा परिस्थिती शेतकऱ्यांना या कंपनीने महाराष्ट्र शासनाच्या कृषी भरपाई देण्यास असक्षम आहोत असेही
बुलडाणा जिल्ह्यात मोठ्या प्रमाणावर मदतीची व पीक नुकसान भरपाईची विभागाने जारी केलेल्या अधिसुचना कंपनीने शेतकऱ्याला दिलेल्या पत्रातअतिवृष्टी झाली.

आशा होती. परंतु अनेक खाजगी व शासन निर्णयानुसार खरिफ हंगाम नमुद आहे. हा प्रकार म्हणजे कंपनीकडून कंपन्यांनी शेतकऱ्यांना पोक विमा २०२० मध्ये प्रधानमंत्री पीक विमा होत असलेली बनवाबनवी असल्याचा या अतिवृष्टीमुळे खरिप हंगामातील देण्यात असमर्थता दर्शविली आहे. योजना कार्यान्ति केली होती. अनेक आरोप शेतकरी करीत आहेत.
सोयाबीन, मका, मूग, उडीद, कापूस, ज्वारी आदी पिकांचे मोठे नुकसान मी पंतप्रधान पीक विमा योजनेअंतर्गत रिलायन्स जनरल इन्शुरंस कंपनी शेतकऱ्यांनी कंपनीकडे पीकाचा झाले आहे. पावसामुळे अनेक ठिकाणी लिमीटेडकडे मुग पिकाचा विमा उतरविला होता. दरम्यान पीक काढणीवर विमा उतरविला होता. मात्र नुकसान शेती खरडून गेली, पीके जमीनदोस्त येण्यापुर्वीच अतिवृष्टीमुळे पीकांचे मोठे नुकसान झाले.

शेतकऱ्यांना हेक्टरी 10 हजार रुपये व 25 हजार रुपये / नियम व अटी

मात्र नुकसान भरपापाईसाठी अर्ज भरपाईची वेळ आली तेव्हा कंपनीने झाली. शेतकन्यांच्या तोंडाशी केला असता कंपनीने नुकसान भरपाई देण्यास असमर्थता दर्शविली आहे. ही शेतकऱ्यांची नुकसानीचे कारण ‘इतर’ दाखवत
आलेला घास निसर्गाने हिरावून घेतला फसवणूक असून यासंदर्भात संबंधित कारवाई व्हावी अशी आमची मागणी आहे. विम्याची भरपाई देण्याच असमर्थता आहे. निसर्गाने अवकृपा केल्याने सुनिल ढगे, शेतकरी चिंचोली ता. शेगाव दर्शविली आहे.

About the author

aamhishetkaree

2 Comments

Leave a Comment